Bangkok Hospital Ratchasima
Radial Shockwave Therapy
เป็นเครื่องมือบำบัดด้วยคลื่นกระแทกความถี่สูง โดยนำคลื่นกระแทก(Radial Shockwave ) มาใช้ในการบำบัดรักษาอาการเจ็บปวดของระบบกระดูกกล้ามเนื้อ
คลื่นกระแทก (Radial Shock waves) เป็นคลื่นที มีลักษณะเพิ่มความดันให้สูงขึ้นได้อย่างรวดเร็วโดยใช้เวลาน้อยมาก แล้วความดันของคลื่นจึงค่อยๆ ลดลงใน Negative phase เพื่อนำมาใช้รักษาผู้ป่วยที่มีอาการเจ็บปวดเรื้อรัง และเพิ่มกระบวนการไหลเวียนเลือด คลื่นกระแทกสามารถส่งผ่านจากภายนอกร่างกายเข้าไปยังตำแหน่งเป้าหมาย โดยอาศัยการส่งคลื่นผ่านตัวกลางที่เป็นเจลให้แทรกผ่านเข้าไปสู่เนื้อเยื่อโดยไม่สูญเสียพลังงาน